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SHERIA ZA KUTEKELEZA ILI KUWA NA UHAKIKA WA 

USAFI NA UBORA WA TILAPIA ALIYEKAUSHWA KWA 

MOSHI, SANGARA NA SPISHI NYINGINE ZA SAMAKI 

KATIKA SEKTA NDOGO YA KITAMADUNU YA UVUVI
 

Ukaushaji kwa moshi ni mbinu ya kawaida ya utengenezaji kwa sababu 

inaharakisha ukaukaji wa samaki, kuipa ladha na manukato 

yanayopendelewa na watumiaji na pia kutunza samaki.
Mazao yaliyokaushwa kwa moshi hukaa vizuri kwa muda mrefu ikiwa 

yalikaushwa vizuri ambalo huyawezesha kuuzwa bila kutumia mifumo ya 

kutumia jokofu.
Ukaushaji kwa moshi mara nyingi huambatana na muda wa ukaushaji 

kwa jua na/au kutumia maji yaliyokifu chumvi.  
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1.0 CHAKATO WA THAMANI YA TILAPIA 
 ALIYEKAUSHWA KWA MOSHI, SANGARA NA SPISHI 
 NYINGINE ZA SAMAKI 

Usafirishaji wa 
samaki wabichi 
kwa vituo vya 

uchomeaji 

Ukaushaji 

Ukaushaji kwa 
moshi,
Upoaji 

Uhifadhi,
Ufungaji 

Usafirishaji 
hadi sokoni,

Uuzaji 
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2.0 POKEAJI WA SAMAKI

2.1 Mazoea Mabaya
a) Kuangusha na kulundika samaki wabichi chini kwenye ardhi 
 wakati wa kutua.
b) Uchafuzi wa samaki waliotulishwa katika maji machafu ya upwa.
c) Umwagikaji wa maji machafu au uchafuzi kutoka kwa maji.
 machafu yanayokimbia.
d) Upokeaji wa samaki hafu, wasio wazuri.
e) Utunzaji wa samaki na wafanyakazi wasiofaa kiafya.
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2.2 Mazoea Muzuri
a) Kwenye vituo vya kutua, samaki wabichi wasitupwe chini. 
 kwenye ardhi bali wapokelewe moja kwa moja katika vyombo 
 sa au katika jeti za kupokelea samaki.
b) Kuwe na umakini wakati wa kutoa samaki kutoka kwa mashua ili 
 kuzuia uchafuzi kutoka kwa maji machafu ya upwa.
c) Samaki bora pekee ndio wapokelewe.
d) Wafanyakazi wawe na mavaazi ya kujikinga yanayohitajika kama 
 vile aproni, glavu na gamubuti ili wayatumie wakati wa.
 kushughulikia samaki wabichi na pia wazingatie unadhifu
e) Majukwaa yaliyoinuliwa juu ndiyo yatumiwe wakati wa ukaguzi 
 na uuzaji.
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3.0 USAFIRISHAJI WA SAMAKI WABICHI KWA VITUO 
 VYA UCHOMEAJI 

3.1 Mazoea Mabaya
a) Matumizi ya vyombo visivyofaa na/au vichafu.
b) Samaki wanaosarishwa bila kufunikwa nyuma ya malori.
c) Kushindwa kudumisha mchakato wa ubaridi wakati wa 
 usarishaji.
d) Matumizi ya njia za usari zisizo na kasi; zinazosari polepole 
 ambalo linaweza kusababisha uharibifu.
e) Kusarisha samaki pamoja na watu, au wanyama, makaa, 
 mafuta, madawa ya kilimo au mafuta ya taa.
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3.2 Mazoea Muzuri
a) Ikiwezekana, samaki wabichi ambao wameshikwa wawekwe 
 katika barafu mara hiyo na hali hiyo ya barafu idumishwe hata 
 wakati wa usari hadi kwa utengenezaji mwingine kama 
 Ukaushaji kwa moshi.
b) Pale ambapo kutiwa katika barafu hakujawezekana, samaki 
 wabichi wasarishwe na kufunikwa katika vyombo sa na 
 ikiwezekana kati hali baridi ya hewa.
c) Watu wasikalie au kukanyaga samaki wakati wa usarishaji.
d) Samaki wafunikwe kwa kutumia turubai kukinga uchafuzi wa 
 vumbi samaki wakisarishwa katika magari ambayo 
 hayajafunikwa.

e) Njia yoyote ya usari ambayo imetumiwa iwe na kasi sana ili 
 kuepuka uharibifu wowote mwingine wakati wa usarishaji.
f) Samaki wasisarishwe na mazao mengine au vifaa vingine.
g) Wasarishaji wawe na kibali cha usari kinachokubalia samaki 
 kusarishwa.
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4.0 MAANDALIZI YA UKAUSHAJI KWA MOSHI 
 (UTUMBUAJI, UPIMAJI  NA UOSHAJI)

4.1 Mazoea Mabaya 
a) Kufanyia kazi kwenye mahali pachafu.
b) Kufanyia kazi chini kwa ardhi.
c) Kufanyia kazi kwenye mahali pasipoweza kusashwa.
d) Uchafu kwenye mazingira panapofanyiwa kazi.
e) Wafanyakazi wachafu.
f) Muda mrefu kati ya kutua kwa samaki na maandalizi ya 
 Ukaushaji kwa moshi.
g) Maandalizi mabaya- kushindwa kusasha mazao na kuyaacha. 
 kukauka kabla ya Ukaushaji kwa moshi.
h) Matumizi ya dawa za kusashia zisizo faa .
Ii) Uchafu wa vifaa vya kutumia.
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4.2 Mazoea Muzuri
a) Kupima na kuosha samaki vizuri kwa kutumia maji sa ya 
 kunywewa.
b) Kutumia majukwaa yaliyoinuliwa juu, yaliyo rahisi kusashwa, 
 kwa mfano  majukwaa ya alumini au chuma cha pua au bati gumu 
 la plastiki wazi; kwa bati la plastiki, liwe linabadilishwa kila mara 
 na lisitumiwe tena ikiwa lishatumiwa kushughulikia kundi la 
 samaki.
c) Kuhakikisha kuwa jukwaa pa kufanyia kazi panaweza kukauka 
 kwa urahisi na kwa usa.
d) Samaki wanaweza kupasuliwa kurahisisha maji kutoka kwa miili 
 yao ili kupunguza muda wa Ukaushaji kwa moshi. Hili litazuia 
 kupoteza kuni nyingi ambazo zingetumiwa.
e) Kuhakikisha kuwa mahali pa kufanyia kazi panasashwa kila 
 wakati na takataka zinaondolewa na kutupwa mara hiyo.
f) Kujiepusha kufanyia kazi karibu na maeneo ya kutupa takataka, 
 vyoo, maji taka yanayovuja au mahali popote pachafu.
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g) Wafanyakazi wavae mavaazi ya kujikinga- koa za kichwani, 
 vifuniko vya midomo/pua, aproni, glavu, na viatu vinavyofaa 
 (buti) ambavyo vinastahili kusashwa kila mara.
h) Dawa/sabuni kali za kusashia zitumiwe kusashia mavazi ya 
 kujikinga ya wafanyakazi, majukwaa pa kufanyia kazi na vifaa.
Ii) Kifaa chochote kitakachotumiwa kisashwe kila mara wakati wa 
 maandalizi.
j) Kusasha mahali kila mara na kuweka wadudu kama nzi mbali na 
 samaki.
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5.0 KAUSHAJI

5.1 Mazoea Mabaya 
a) Kushindwa kutekeleza ukaushaji wa kudondosha maji bila 
 kukamuliwa. Ukaushaji wa kudondosha maji unafanywa ili 
 kukausha maji mengi wakati wa maandalizi ya Ukaushaji kwa 
 moshi na wakati wa ukaushaji ukiwa mfupi, maji hayatakauka 
 vilivyo. Hata hivyo, wakati wa ukaushaji ukiwa mrefu, samaki 
 wataharibika.
b) Kukausha samako chini katika ardhi.
c) Kukausha samaki mahali pasipoletea ukaukaji kwa urahisi.
d) Kukausha samaki katika maeneno yanayokaribia mahali pachafu 
 kama vile milundo ya takataka, vyoo, taka inayovuja, mahali 
 penye vumbi, au mahali popote penye uwezo wa kuchafua 
 ukaushaji wa samaki.

e) Wafanyakazi wachafu.
f) Uwezo wa ndege na wanyama wala nyama kuchafua mahali au 
 samaki.
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5.2 Mazoea Muzuri
a) Samaki wakaushwe kwa jua kwa saa mbili kwenye trei za 
 kuchomea kabla ya kuchomwa.
b) Samaki wakaushiwe kwenye mashubaka ya kuwekea mizigo 
 yaliyoinuliwa juu ili kuepuka kugusa ardhi.
c) Mahali pa kukaushia samaki patengwe na maeneo machafu na 
 yawekwe mbali na mapipa ya takataka, vyoo, taka zinazovuja, 
 n.k.
d) Mahali pa kukaushia pawe mbali na vumbi na harufu kali za 
 mioshi michafu ya magali au wanyama wa malishoni.
e) Kuangalia kwa makini samaki wanaokaushwa ili kukinga uvamizi 
 wa wadudu kama  nzi. 
f) Kufukuza ndege walanyama kama mwewe na wanyama wa 
 nyumbani kama mbwa, paka, kuku, n.k wasikaribie samaki.
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6.0 KAUSHAJI KWA MOSHI 

6.1 Mazoea Mabaya 
a) Kutumia aina za kuni ambazo zinajulikana kuwa sumu.
b) Kutumia mbao/ miti/kuni zilizopakwa rangi kuchomea samaki.
c) Kukausha kwa moshi samaki kupita kiasi ambalo hufanya samaki 
 kupoteza umbo lake na kupoteza virutubishi.
d) Udhibiti duni wa moshi ambapo moshi mwingi hufunika mazao 
 ya samaki.
e) Kukausha kwa moshi samaki ambaye ameshaharibika.
f) Kutokuwa na muda wa kutosha wa kupoa baada ya Ukaushaji 
 kwa moshi.
g) Wafanyakazi wachafu.
h) Kushindwa kuchunga kiasi cha Ukaushaji kwa moshi na muda.
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6.2 Mazoea Muzuri
Katika Ukaushaji kwa moshi mkali, muda unaostahili ni dakika 30 kwa 

halijoto kati ya sentigredi ya nyuzijoto 63 hadi 72, ukifuatwa na halijoto 

iliyopunguka kwa muda wa saa 24. Ukaushaji kwa moshi mkali 

humanisha kuchomea kwa halijoto inayopika samaki aliyekaushwa kwa 

moshi. Mchakato wa Ukaushaji kwa moshi unastahili kufanywa kwa 

muda mrefu wa kutosha kukausha samaki vizuri, yaani, punguza unyevu 

mpaka kiasi cha asilimia 10% kinachopendekezwa au chini ya hapo. 

Ukaushaji kwa moshi usiendelezwe ovyo kwa sababu hili litasababisha 

kuumbua thamani ya virutubishi katika mazao.

Ili kupata mazao bora na yaliyokaushwa kwa moshi kwa usa, yafuatayo 

yanahitajika;

a) Tumia samaki bora, wapasue, ondoa matumbo na kuwaosha 
 vizuri kwa kutumia maji sa.
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b) Waache wakauke kwa muda mfupi na uwaweke kwenye trei za 
 kuchomea.
c) Ikiwa samaki ni wa kuhifadhiwa kwa muda mrefu au kuuzwa 
 katika masoko ya mbali, basi lowesha vipande vilivyokatwa 
 katika maji ya chumvi kwa muda kati ya saa 12 hadi 24, kasha 
 uwakaushe na kuwachoma kwa saa 24 au zaidi.
d) Samaki wasiwekwe kwenye mashubaka ya kuwekea mizigo 
 kwa siku nzima kabla hawajachomwa kwa kuwa hili litavuta nzi 
 na hali mbaya za hewa ambazo zaweza kuharibu hali za samaki 
 kabla ya kuchomwa.
e) Matumizi ya vinyesi vya ng'ombe kuchomea yaepukike 
 iwezekanavyo kwa sababu ya hatari ya juu ya uchafuzi; kinyesi 
 ambacho hakijatakaswa huathiri manukato na ladha ya mazao ya 
 samaki.
f) Watengenezaji wajiepushe na kutumia matumbo ya samaki 
 kuziba mashimo ya tanuru ya kuchomea kwa sababu hili huvutia 
 nzi na wadudu wengine kuvamia tanuru mioto ikizimika.
g) Moto mkubwa na matundu mazuri ya kupitisha hewa kwa saa 15 
 yanahitajika kukausha samaki na kutoa moshi.
h) Badilisha trei kila mara wakati huo ili samaki wakachomwe vizuri 
 (Tumia tanuri inayofaa, kwa mfano Chorkor).
Ii) Miti/ Mbao zinazotumiwa kuchomea ni pamoja na vumbi la 
 mbao, takataka za mbao, vibanzi na mimea yenye mbao ikiwa 
 mibichi au mikavu.
j) Miti/Mbao za kuzalisha moshi zisiwe zimetibiwa na kemikali 
 zozote au kupakwa rangi.
k) Mbao za mimea ambayo inajulikana kuwa na sumu zisitumiwe 
 kwa kuwa toksini kutoka mimea hiyo inaweza kuingia katika 
 samaki.
l) Mbao zihifadhiwe katika mahali pakavu palipotenganishwa na 
 vyumba vya kutolea mazao ya samaki.
m) Ili kuepuka uchafuzi kutoka mbao hadi mazao ya samaki, weka 
 jenereta ya moshi katika chumba kilichotenganishwa na vyumba 
 vya kutolea mazao.
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n) Chunga muda wa ukaushaji wa samaki kabla ya Ukaushaji kwa 
 moshi uwe mfupi iwezekanavyo; kujiepusha na ukuaji wa 
 mikrobiolojia usiotakikana na uumbaji wa histamaini katika 
 spishi zenye kuathirika kwa urahisi.
o) Chunguza muda na halijoto ya mchakato wa Ukaushaji kwa 
 moshi.
p) Hakikisha kuwa mazingira ya kuchomea na wachomaji wako 
 katika katika hali nzuri ya usa.
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7.0 UPOAJI

7.1 Mazoea Mabaya
a)  Kupoza mazao kusikotosha ambalo laweza kuzidisha kuvamiwa

kwa samaki katika ghala na kuvu.
b) Mazao yenye joto husababisha uvamizi wa kimikrobiolojia na

uozaji katika maghala.
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7.2 Mazoea Muzuri
a) Kabla ya uhifadhi, samaki waachwe kupoa vizuri baada ya

Ukaushaji kwa moshi ili ngozi ikauke ifaavyo ambalo litazuia
samaki kushambuliwa na kuvu.

b)  Upozaji baada ya Ukaushaji kwa moshi na kabla ya ufungaji
ifanywe kwa makini sana ili kuepuka uharibifu wa mazao- 

 hakikisha mazingira sa yasiyo na wadudu, n.k.
c) Poza vizuri mazao yaliyokaushwa kwa moshi ambayo yako

moto sana.
d) Upozaji ufanywe kukinga joto katika mazao ambayo yakifungwa

yatasababisha unyevu utakaosababisha kuota kuvu na uozaji.
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8.0 UHIFADHI

8.1 Mazoea Mabaya
a) Ikiwa hawajahifadhiwa vizuri, samaki watashambuliwa na

ukungu katika ghala.
b) Samaki anayehifadhiwa akiwa bado joto hukuza kuvu na kuoza.
c) Vifaa vya kuhifadhia ambavyo vinakiwa na vumbi.
d) Vifaa vya kuhifadhia ambavyo vinakiwa na wanyama au wadudu

waharibifu.
e) Vifaa vya uhifadhi visivyo na matundu yafaayo ya kupitisha hewa
f) Kuhifadhi samaki chini kwenye ardhi katika ghala.
g) Kuhifadhi samaki katika mahali panapotumiwa kwa majukumu

mengine kama ya kufungia wanyama na kuishi watu, kuhifadhia
vifaa vingine, au vyakula au kuhifadhi samaki katika mahali
kusikofaa - kwa mfano chini ya vitanda.

h) Ukosefu wa usa katika maghala.
Vi) Vyombo vya kuhifadhia visivyofaaambavyo havina vifuniko, au

vilivyoshika kutu au vichafu.
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8.2 Mazoea Muzuri 
a) Acha samaki kupoa na kisha uwahifadhi katika jengo lenye

matundu mazuri ya kuingiza hewa, yasiyo na wanyama na
wadudu waharibifu.

b) Jiepushe na kuhifadhi samaki katika mahali sawa na
panapoishiwa  kama vyumba vya kulalia au chini ya vitanda.

c) Tumia vyombo vyenye ukubwa unaofaa ili kulingana na kiasi cha
samaki na kuepuka kubana samaki katika chombo.

d) Jiepushe na kuhifadhi samaki katika mahali panapokiwa na
wanyama wa nyumbani kama vile mbuzi, mbwa nap aka, n.k.

19
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e) Mahali pa kuhifadhia samaki pawe mbali na  wanyama nawadudu
waharifu, panya, ndege na wadudu, n.k. Chumba lazima kilindwe
kutoka kuingia kwa wanyama na wadudu, yaani,kizingirwe
bilakuacha matundu.

f) Ghala liwe sa, liwe limekauka na kutiliwa matundu ya kuingiza
hewa na kufunikwa kukinga mvua au jua. Ikiwezekana, samaki
waliokaushwa kwa kukausha kwa moshi wawekwe kwa
kuinamia ili kuruhusu hewa kuingia na kutoka kwa urahisi.

g) Lwapo muda wa kuhifadhia umekuwa mrefu, samaki watahitaji
kukaushwa kwa zamu wakati wa uhifadhi hasa wakati wa mvua.

h) Hakikisha vyombo vya kuwekea samaki havijawekwa chini
kwenye ardhi bali kwenye mashubaka ya mizigo yaliyoinuliwa juu
ili kijiepusha na hali za kutupiwa takataka ovyo.

ii) Hakutakikani kuwa na kemikali zozote katika ghala na cyumba cha
ghala kiwe hakiingiwi na watu wasiokubaliwa.

j) Ikiwezekana, kusiwe na vyakula vyovyote vingine, vifaa, n.k
ambavyo vimehifadhiwa katika ghala lilo hilo ikiwa havijasashwa
na kufungwa vizuri kuepuka uchafuzi wa samaki.

k) Mahali pa ghala pawe sa mar azote na umakini uzingatiwe
kuhakikisha kuwa samaki hawakiwi na vumbi kutoka shughuli za
kusasha, au vumbi na mioshi kutoka magari yanayosari, n.k.
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9.0 UFUNGAJI 

9.1 Mazoea Mabaya
a) Kubana samaki katika vyombo vya kufungia.
b) Matumizi ya vyombo vya kufungia visivyofaa kufungia samaki.
c) Matumizi ya vyombo vichafu vya kufungia.
d) Uchafu wa wafungaji.
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9.2 Mazoea Muzuri
a) Samaki waliochomwa ni wagumu lakini wepesi kuvunjika, kwa

hiyo, washughulikiwe kwa makini wakati wa ufungaji na
usarishaji.

b) Chombo bora cha kusarisha samaki waliochomwa ambacho
kinaweza kutumiwa ni kile chenye boksi ya mbao iliyo na wavu
wa nyuzi juu na chini. Hili huruhusu hewa kuingia na kutoka boksi
na samaki hulindwa ili wasivunjike. Shirikia la FAO hupendekeza
boksi ya ukubwa wa 90x60x45.

c) Ikiwa samaki amechomwa vizuri, anaweza kuhifadhiwa kwa siku
kati ya 4-7.

d) Vyombo vya kitamaduni kama vikapu vyenye mianya ya kuingiza
hewa vyaweza kuwa vizuri vya kufungia samaki, maboksi
yaliyoundwa kutoka vifaa vyororo kama vile vya karatasi si vizuri
vya kufungia samaki waliochomwa.

e) Hakikisha usa unaofaa.

SMOKED 

TILAPIA

SMOKED 

TILAPIA

SMOKED 

TILAPIA
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10.0 SAFIRISHAJI HADI SOKONI

10.1 Mazoea Mabaya
a) Njia za usarishaji kama vile matumizi ya malori makuukuu 
 ambayo hayajakarabatiwa vya kutosha ambayo hutoa masizi na 
 mioshi michafu.
b) Kukanyaga, kuketi, kulala, n.k juu ya lori la kusarisha samaki.
c) Kusarisha samaki wengi katika chombo kidogo cha usarishaji 
 ambalo husababisha kuweka na kubana vifurushi vingi na pia 
 kupakia zaidi ya kiasi.
d) Matumizi ya njia ya usarishaji isiyo ya kasi ambalo husababisha 
 uharibikaji wa samaki kabla ya kuka sokoni.
e) Matumizi ya barabara mbaya zenye vumbi na matope yanaoingia 
 katika samaki.
f) Uchafu wa malori yanayosarisha samaki.
g) Uchafu wa watu wanaokumbana na samaki wakati wa usarishaji.
h) Usarishaji wa samaki na bidhaa nyingine katika lori au kabini  
 moja.

SMOKED TILAPIA
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10.2 Mazoea Muzuri 
a) Samaki aliyekaushwa kwa moshi huwa mgumu na mwepesi wa 
 kuvunjika na kwa hiyo yafaa kushughulikiwa kwa makini wakati wa 
 kufunga na kusarisha.
b) Ikiwezekana, tumia magari yaliyofunikwa ambayo hutoa kivuli 
 kinachofaa kwa samaki.
c) Usisarishe samaki na bidhaa nyingine katika lori moja. Ikiwa 
 utafanya hivyo, hakikisha kuwa bidhaa zote zimefungwa vizuri ili 
 kuepuka uchafuzi.
d) Usibebe watu au mizigo yao katika lori moja na samaki.

e) Malori makuu au mapikapu ambayo hutoa mioshi mingi 
 yasitumiwe kusarisha samaki.
f) Ikiwa kuna njia nyingine za kupitia, jiepushe na kusarisha samaki 
 kwenye barabara zenye vumbi na matope.
g) Endesha kwa kasi kuhakikisha samaki hawaharibiki kabla ya kuka 
 sokoni.
h) Jiepushe kusarisha samaki pamoja na vyakula vingine, jambo 
 ambalo laweza kuchafua samaki.

SMOKED 
TILAPIA

SMOKED 
TILAPIA



Ii) Jiepushe kusarisha samaki kwa kutumia malori makuu ambayo 
 hayajakarabatiwa na hutoa masizi, na ikiwa yatatumiwa, hakikisha 
 magari hayo yanakarabatiwa na kuhifadhiwa kwa hali nzuri.
j) Hakikisha usa na unadhifu wa magari ya kutumiwa kusarishia 
 samaki.
k) Funika vifurushi vya samaki na vifaa visivyoruhusu maji kuingia 
 kama bati la plastiki au turuba ili kukinga mazao kutoka kwa vumbi 
 au mvua wakati wa usarishaji.
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11.0 UUZAJI

11.1 Mazoea Mabaya 
a)  Kuuza samaki ambaye ameshaharibika.
b) Kuuzia samaki kwenye maeneo machafu.
c) Kutumia mikono isiyofunikwa wakati wa kuuza samaki.
d) Uchafu wa vyombo.
e) Matumizi ya vifaa vibaya vya kufungia.
f) Mahali maalumu soko linapopatikana, kwa mfano, karibu na 
 maeneo ya takataka au vyoo.
g) Mienendo isiyokubalika kama kupaka samaki na mafuta kuvutia 
 mnunuzi.

5000/=

7000/=
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11.2  Mazoea Muzuri
a) Kwanza kabisa, hakikisha kuwa unaangalia kwa makini samaki 
 wote ambao wameletwa sokoni ili kuhakikisha kuwa hakuna 
 ukungu au kuvu.
b) Hakikisha kuwa samaki walioharibika au waliooza 
 wanatenganishwa na samaki wazuri wa kuuzwa.
c) Hakikisha kuwa samaki wanauziwa kwenye majukwaa yaliyo juu 
 ambayo yameundwa kwa vifaa vinavyoweza kusashwa kwa 
 urahisi kama vile alumini, au mashubaka ya kuanikia ambayo
 yanastahili kuwa na uwezo wa kukausha maji baada ya usashaji.
d) Katika masoko madogo, majukwaa yaliyo juu kama meza au 
 jukwaa lililosimamishwa kwa mbao yanapendekezwa ili 
 kupunguza uchafuzi kutoka vumbi, wadudu na pia kukanyagwa 
 na watu samaki wakiuziwa chini kwenye ardhi.
e) Hakikisha kuwa majukwaa ambapo samaki aliyekaushwa kwa 
 moshi anauziwa ni sa na pakavu.

5000/=

7000/=
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f) Ni haramu kuuza samaki waliochafuliwa. Jiepushe kuuza samaki 
 wanaoonyesha alama za kuota ukungu, samaki waliooza au 
 samaki wanaotoa harufu mbaya isiyofanana na ile ya samaki 
 waliochomwa.
g) Muuzaji samaki adumishe usa na awe sa ili kushughulika na 
 samaki.
h) Soko la samaki lisiwekwe karibu na maeneo ya takataka au vyoo 
 au maeneo yoyote yenye uwezo wa kueneza uchafu.
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