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1.0 THAMANI YA SAMAKI SAFI 
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2.0  UVUVI 

2.1 Mazoea Mabaya 
a)  Matunda kutoka njia za uvuvi.      
b)  Urefu wa safari za uvuvi (umbali mrefu / na au wakati).     
c)  Ukosefu wa vifaa vya baridi.     
d)  Usa mbaya wa wafanyikazi wa mashua.      
e)  Usa wa mazingira duni na usa wa boti.      
f)  Utunzaji duni na utunzaji wa bodi (mafuta, vifaa vya ufungaji, 
 dizeli).       
g) Upungufu wa maji sa (maji sa).      
h) Ushughulikiaji duni wa samaki na usindikaji kwenye bodi.     
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2.2 Mazoea Muzuri 
a) I Weka gia ya uvuvi (nyavu au mstari) kwenye maji kwa muda 
 mfupi.       
b)  Samaki wa kibinafsi anapaswa kushughulikiwa kwa uangalifu 
 kwenye mashua.       
c) Weka safari za uvuvi fupi (chini ya masaa 4, haswa ikiwa uokoaji 
 kwenye bodi unakosa ).      
d)  Tumia barafu kwa uhifadhi ikiwa itacheleweshwa.       
e)  Usi samaki wakati ni moto sana.    
f)  Chukua samaki wa kutosha ambao wafanyikazi kwenye mashua 
 wanaweza kushughulikia.    
g)  Samaki usiku wakati i s baridi.      
h)  Kuhakikisha kwamba vyombo yoyote ya mafuta juu ya bodi ni 
 vizuri ushirikiano r ked na kuulinda mbali gia na samaki.      
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3.0 KUSHUGHULIKIA MASHUA 

3.1 Mazoea Mabaya 
a)  Sehemu za uvuvi zilizo mbali.     
b)  Nyuso za mashua zisizo na maana au zisizo najisi.      
c)  Usa mbaya wa vyombo vya ukusanyaji.      
d)  Ukolezi unaowezekana wa samaki na mafuta na mafuta kwenye 
 bodi.      
e)  Usa mbaya wa wavuvi.
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3.2 Mazoea Muzuri 
a)  Weka samaki kwenye masanduku yaliyofunikwa sa ambayo 
 hayatapandikizwa.       
b)  Tumia watu wa kutosha kwenye mashua kuruhusu utunzaji wa 
 samaki kwa uangalifu na haraka.      
c)  Wavuvi wanapaswa kuhakikisha kuwa bidhaa haiharibiki au 
 iliyochafuliwa kupitia njia nzuri za utunzaji kama matumizi ya 
 vyombo (sanduku la samaki) na barafu kwenye bodi za boti za  
 uvuvi na malori kwa vituo vya usambazaji.     
d)  Samaki aliyekataliwa kwenye tovuti za kutua haipaswi kutupwa 
 karibu kwani hii inadhoosha hali yake.       

e)  Samaki hawapaswi kufunuliwa na hewa na jua moja kwa moja au 
 kuwekwa kwenye nyuso za chuma ambazo huungua kwa urahisi 
 na kuhamisha joto kwa bidhaa za samaki, na kusababisha 
 uharibifu.       
f) Samaki wanaosarishwa hawapaswi kufunikwa na turubai 
 ambayo huvuta joto na kusababisha uharibifu.      
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g) Sehemu yoyote ya mashua ambayo inagusana na samaki 
 inapaswakuosha kabisa baada ya kila kukamata na / au mwisho 
 wa safari ya uvuvi.       
h)  Sanduku zozote zinazotumiwa kupakia samaki haraka kwenye 
 uhifadhi wa rangi / chokaa ili kuzuia muda mrefu kwenye jua moja 
 kwa moja, inapaswa kusashwa kila wakati zinapotumika.    
i) Maji yenye klorini inapaswa kutumika kila inapowezekana kwa 
 kila kazi ya kuosha.     
j)  Usiweke samaki ardhini; Walakini, madawati rahisi ya zege / 
 mbao ikiwa yamesashwa mara nyingi yatapunguza uchafu.
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4.0 BARAFU KWA UHIFADHI 

4.1 Mazoea Mabaya 
a)  Matumizi ya barafu iliyochafuliwa.      
b)  Matumizi ya barafu haitoshi.      
c)  Tumia taratibu zisizofaa za icing.      
d)  Matumizi ya saizi isiyo sahihi ya chembe za barafu.      
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4.2 Mazoea Muzuri 
a)  Samaki ya baridi hupunguza kiwango cha uporaji. Baridi samaki 
 haraka iwezekanavyo na mara baada ya kuvua.      
b)  Hakikisha samaki huhifadhiwa kwa kutumia barafu, magari baridi 
 na wakati wa kuhifadhi. Baridi uso wote wa samaki      
c)  Hifadhi samaki mara baada ya kukamata kwenye sanduku lenye 
 maboksi ambalo linazuia barafu isiyeyuke haraka.      
d)  Tumia kilo 1 cha barafu kwa kila kilo ya samaki kwa baridi inayofaa    
 ukitumia sanduku la maboksi.      

e)  Kurekebisha visanduku vya uhifadhi lazima iwe na nguvu na 
 nguvu, iweze kuwekewa ili uzito wa sanduku la juu uchukuliwe 
 na masanduku hapa chini na sio samaki, rahisi kusasha, inapaswa 
 kuruhusu maji kuyeyuka kwa barafu kupita nje ya sanduku hapa 
 chini, badala ya kupitia na samaki kwenye sanduku la chini.      
f)  Masanduku ya plastiki au alumini hupendelea sanduku za mbao 
 ambazo ni ngumu kusasha na hazidumu kwa muda mrefu.      
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g)  Sanduku la samaki linapaswa kutumiwa kwa njia ifuatayo. Safu ya
 barafu 5cm inapaswa kuwekwa chini ya sanduku, ikifuatiwa na 
 safu ya samaki. Safu nyembamba ya samaki imeongezwa, 
 ikilinganisha samaki na barafu, mpaka sanduku litakapokuwa 
 limejaa. Barafu inapaswa kuwekwa pande zote za sanduku na vile 
 vile kati ya samaki, na safu ya juu ya samaki inapaswa kufunikwa na 
 angalau 5cm.  Ng'ombe wa b sio lazima ijazwe; hii inazuia samaki 
 kupondwa, wakati masanduku yamefungwa. Samaki na barafu 
 lazima mchanganyiko ili kuwe na barafu juu, chini na katikati ya 
 sanduku.      
h)  Sanduku halipaswi kupakiwa kupita kiasi, au sanduku 
 zilizowekwa juu zinaweza kuponda samaki chini .    
ii)  Barafu (ikiwa imevunjwa-barafu) lazima iwe kwenye vipande 
 vidogo ili isiweze kuharibu samaki.       
j)  Sanduku lazima liwe na shimo la maji ili kuzuia maji kuyeyuka kwa 
 barafu kukusanya kutoka chini na kuwa protini ya samaki na supu 
 ya bakteria "inayoharakisha uporaji.       
k)  Masanduku yanayotumiwa kwa samaki wa iced inapaswa kuwa 
 maboksi au kuwekwa kwenye maboksi au vyombo vya kuogea 
 kwa kuhifadhi.      
l) Ikiwa masanduku yatafungwa juu ya mwenzake, sanduku chini 
 yake lazima liunge mkono masanduku hapo juu; masanduku ya 
 juu hayapaswi kupumzika kwenye samaki chini.       
m)  Sanduku zilizowekwa maboksi zinapaswa kuwa kubwa kwa 
 samaki ili kueneka bila kuinama au kunyongwa upande, ndogo ya 
 kutosha kuinuliwa kwa urahisi wakati imejaa, rahisi kusasha na 
 lazima iwe na shimo la maji ili kuyeyusha maji.    
n) Ikiwa icing samaki , barafu inapaswa kuchanganywa vizuri
 Vipande vidogo vya barafu ni bora zaidi, ikiwa donge kubwa 
 hutumiwa kawaida barafu haijachanganywa vizuri na samaki.     
o) Vipande vikubwa vya barafu vitaacha mapengo makubwa ya 
 hewa kati ya samaki na barafu, mapengo haya yatafanya kama 
 insulation, kuweka samaki joto.      
p) Weka samaki ambao wamekamatwa kwa nyakati tofauti na wako 
 katika hatua tofauti tofauti. 
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q)  Weka samaki wadogo ambao huwa wanachukua nyakati tofauti 
 na samaki wakubwa.      
r)  Katika hali ambapo samaki kwenye kutua lazima chumvi au 
 kukaushwa na safari ya uvuvi ni fupi, hakuna haja ya kutumia 
 barafu kwa sababu ya gharama. Spoilage inaweza kupunguzwa 
 kwa kuongeza chumvi 10% yaani 1kg chumvi kwa samaki 10kg 
 katika sanduku sa na kuhifadhi katika kivuli; hii inapunguza 
 uharibifu kwa masaa 10-15.      
s)  W kuku kuna hakuna barafu baridi, kivuli, chumvi na / au gut 
 samaki kudumisha ubora. Hifadhi samaki kwenye kivuli au funika 
 na magunia sa ya uchafu (uvukizi wa maji utasaidia baridi ya 
 samaki).       
t) Kwa upande wa samaki matumbo , sasha mwili wa mwili na 
 uondoe athari zote za utumbo.       
u) Barafu haipaswi kutumiwa tena - haswa ikiwa imenyunyiziwa na 
 samaki iliyooza. 
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5.0  KUSAFISHA 

5.1 Mazoea Mabaya 
a)  Usa duni na usa wa mazingira ya kusasha na vifaa.      
b)  Maji machafu yanayotumika kusasha.      
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5.2 Mazoea Muzuri 
a)  Haja ya kutumia maji sa yanayoweza kusugwa (maji sa ya 
 kunywa).      
b) Usitumie maji machafu au usitumie tena maji hayo mara kadhaa 
 kwani bakteria zitabaki kwenye samaki.      
c)  Weka samaki walioshwa kwenye sanduku sa.      
d) Kusasha kunapaswa kuwa kwa kuteremka bila kuzama ili kuzuia 
 matumizi ya maji.      
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6.0 UPANGAJI NA UPORAJI 

6.1  Mazoea Mabaya 
a)  Wafanyakazi maskini usa.      
b) Usa mbaya wa vifaa vinavyotumika.      
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6.2 Mazoea Muzuri 
a)  Samaki anahitaji kutatuliwa kwa ukubwa na aina ili kuuza kwa 
 urahisi.     
b) Samaki haja ya kuwa hadhi kwa mujibu wa ubora na kusindika 
 ipasavyo yaani.      

Ÿ  samaki bora wanaouzwa sa.
Ÿ  ubora wa wastani ulio na chumvi, kavu au kuvuta sigara, na
Ÿ  ubora wa chini , umechomwa au kulishwa kwa kuku.

c)  Tumia barafu au weka samaki baridi wakati wote na utenganishe 
 kwenye kivuli.      
d)  Fanya kazi haraka iwezekanavyo.      
e)  Tumia vikapu sa au sanduku kubeba samaki.      
f)  Pakia samaki waliyopangwa / waliowekwa kwa barafu mpya.       
g)  Usitupe au kusimama juu ya samaki.
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7.0 SINDIKAJI-MGAWANYIKO, UTUMBO 

7.1 Mazoea Mabaya 
a) Usa mbaya wa nyuso za kazi na vifaa.      
b)  Usa mbaya wa wafanyikazi.     
c)  Usa duni wa mazingira ya kazi.     
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7.2 Mazoea Muzuri 
a) Tumia visu vyenye ncha kali na uso thabiti wa kukata.      
b)  visu vya kusasha samaki ni nyembamba na rahisi kubadilika, 
 wakati zile za kugawanya samaki ni mfupi na vilele nzito.      
c)  Kukata bodi kutumika haipaswi kuwa mbao kwa sababu wao ni 
 vigumu sa wala chuma cha pua ili kuruhusu samaki kwa  
 kuingizwa kwa urahisi; lakini plastiki ambayo ni rahisi kusasha na 
 hairuhusu samaki kuteleza.      
d)  Vifaa vilivyotumiwa lazima viwe laini na rahisi kusasha, mfano 
 meza zilizo na vijiti vya chuma vya pua au uso wa kufanya kazi wa 
 plastiki unapendekezwa. Wood sio nzuri sana kwa sababu 
 inashikilia bakteria na uchafu.      

e)  Masanduku ya kuhifadhi yanapaswa kuwa ya plastiki, chuma cha 
 pua, alumini au simenti isiyo na porous.      
f)  eneo la usindikaji na vifaa vya kutumika lazima kusashwa kwa  
 vipindi vya kawaida na sabuni ya kiwango cha chakula.       
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8.0 UTUPAJI TAKA 

8.1 Mazoea Mabaya 
a)        Njia mbaya za utupaji taka.
b)  Kushindwa haraka kuondoa ya taka kama ni yanayotokana na 
 kusababisha wadudu infestation.      
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8.2 Mazoea Muzuri 
Taka inapaswa kutupwa na taka haina budi kuachwa ardhini au karibu na 
eneo la utunzaji kwani inahimiza panya, nzi na vijiwe vingine katika eneo 
hilo.
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9.0 UFUNGAJI 

9.1 Mazoea Mabaya 
a) Matumizi ya vifaa vya ufungaji visivyofaa.
b) Mazingira duni ya usa wa mazingira ya kufunga na pakiti.
c) Usa mbaya wa vifaa vya ufungaji.
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9.2  Mazoea Muzuri 
 Ili kudumisha ubora wa samaki baada ya kusindika au kuhifadhi; ufungaji 
wa wingi, jumla na ufungaji wa rejareja inapaswa kufanywa kwa uangalifu 
kwa kutumia;
a)  Sanduku zilizowekwa na barafu au zile za plastiki bora kwa 
 samaki sa.     
b)  Polythene inayotumika kwa kuwekewa sanduku kwenye upakiaji 
 wa samaki kavu haipaswi kuwa na maji ya kusababisha ukuaji wa 
 ukungu.      
c)  Magunia au vikapu ambavyo ni nafuu lazima vitumike wakati 
 samaki itauzwa haraka.     
d)  Epuka kuvuta maji kwenye uso wa bidhaa zilizovuta sigara; na 
 kusababisha kuzunguka kwa vihifadhi vilivyowekwa na mchakato 
 wa kuvuta sigara.      
e)  Vifaa vya ufungaji vinapaswa kuwa sa, vya kudumu na vya 
 kutosha kwa matumizi yake yaliyokusudiwa na nyenzo za 
 kiwango cha chakula.      
f) Katika ufungaji wa jadi, vyombo sa kama vile vikapu vya pande 
 zote vilivyotengenezwa kwa nyuzi asili za mmea, sanduku za 
 mbao na bakuli za chuma zinaweza kutumika kwa samaki sa, 
 lakini kwa sanduku kavu za kadi ya samaki zinaweza kutumika.      
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10.0 INAANDIKA
 
10.1 Mazoea Mabaya 
Haijachanganuliwa l wakiongozwa bidhaa utata mnunuzi na huweza 
utambulisho makosa. 
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10.2 Mazoea Muzuri 
 Inaandika kwa usarishaji ni pamoja na yafuatayo;
a)  n Ame ya bidhaa: s Hii hould kwenda sanjari na maelezo ya hali ya 
 kimwili ya vyakula au matibabu ina wamekwisha mfano 
 waliohifadhiwa, kavu au huvutwa.      
b)  Viunga orodha.  Kiungo i hufafanuliwa kama dutu pamoja na 
 viongezeo kutumika katika utengenezaji wa duka la chakula na 
 bado inapatikana kwenye bidhaa iliyomalizika hata katika fomu 
 iliyobadilishwa. Viunga lazima viorodheshwe na uzito 
 uliorekodiwa wakati wa matumizi yao kwa utaratibu wa 
 kushuka.      
c)  Wingi wa wavu; Imechapishwa kwa gramu au kilo.
d)  Tarehe ya kudumu ya chini: Hii ni tarehe ambayo bidhaa 
 huhifadhi mali zake wakati zinahifadhiwa vizuri. Tarehe inapaswa 
 kutanguliwa na 'Bora kabla ya ..…' au Bora kabla ya mwisho … .   
 Kwa bidhaa zinazoweza kuharibika kwa mfano kuvua samaki sa 
 ambayo baada ya muda mfupi inaweza kuwa hatari ya kiafya,  
 tarehe ya uthabiti wa chini inapaswa kubadilishwa na tarehe ya 
 'Tumia na ........    
e)  Jina na anwani o f mtengenezaji au kipakiaji kinapaswa 
 kuonyeshwa.      
f)  Mahali pa asili:  Maelezo ya mahali alipo asili inapaswa pia kupewa       
g)  Maagizo ya matumizi: Hizi zinapaswa kuonyeshwa inapofaa.
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TILAPIA/NILEPERH

Net weight 5Kg

Expiry: 06/2021

Store in a cool dry place

Packed on. 06 2020

Lot No. 200311
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11.0 UHIFADHI  
           
11.1 Mazoea Mabaya 
 Muundo duni wa uhifadhi na mazoea ya usimamizi wa uhifadhi
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11.2  Mazoezi Mazuri
a)  Vipodozi vya samaki sa vinapaswa kupigwa rangi, kusashwa 
 na kusashwa kwa urahisi.      
b)  Duka la samaki kusindika linapaswa kuwa na;     

Ÿ  Kituo cha kufungia.
Ÿ  Uingizaji hewa mzuri.
Ÿ  Matofali ya kuta.
Ÿ  Shuka za bati au tiles.
Ÿ  Milango inayofungwa.
Ÿ  Hakuna ukiaji wa wanyama.
Ÿ  Majukwaa ya mbao ndani kuhifadhi samaki chini.

c)  Lazima kuwe na rekodi za tarehe ya kusindika na aina ya samaki.      
d)  Kuuza samaki kusindika earlie st kwanza na wala kuitunza
 nyuma ya duka (hisa mzunguko).      
e)  Fuatilia hali za uhifadhi.      
f)  Weka duka sa na sa.       
 



Prepared with assistance from the 
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